Câu hỏi: Chế độ thai sản
Người hỏi: Lê Minh Bảo
Địa chỉ: 88 Lê Duẩn, Nghĩa Tân, Gia Nghĩa
Ngày hỏi: 14/06/2018 09:43
Nội dung câu hỏi Tôi đang làm việc tại Công ty TNHH Kprint và đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm tại Công ty TNHH Kprint. Hiện tại, tôi đã có thai được 4 tháng. Tôi muốn xin nghỉ không lương tới khi tôi sinh con. Vậy trường hợp của tôi có được hưởng thai sản không?
Trả lời câu hỏi:Chế độ thai sản
Người trả lời: Bảo hiểm xã hội tỉnh
Ngày trả lời: 14/06/2018 09:49
Nội dung câu trả lời

Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 quy định “Người lao động quy định tại các điểm b,c và d Khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên, trong vòng 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy, trường hợp của bạn Lê Minh Bảo nếu có thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng, trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Các câu hỏi liên quan khác

Số lượng truy cập

Đang truy cập: 26
Tổng: 47.161.734